คณะบริหารธุรกิจ มทร.อีสาน ร่วมกับ โรงเรียนบุญเหลือวิทยานุสรณ์ และโรงเรียนสุรนารีวิทยา นำนักเรียนหลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาพื้นฐาน การบริหารธุรกิจ (หลักสูตรระยะสั้น) เข้าศึกษาดูงาน ณ บริษัท ซีพีเอฟ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน)
![Cover_DSC_8602](https://ba.rmuti.ac.th/ba2021/wp-content/uploads/2024/02/Cover_DSC_8602.jpg)
วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2567 คณะบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน โดยอาจารย์ ดร.อนิรุธ พิพัฒน์ประภา คณบดีคณะบริหารธุรกิจ พร้อมด้วย อาจารย์จินตนา เข็มประสิทธิ์ รองคณบดีฝ่ายวิชาการและวิจัย อาจารย์ ดร.ปิยรัตน์ งามสนิท ผู้ช่วยคณบดีฝ่ายวิจัยและพัฒนา ร่วมด้วยคณาจารย์จากโรงเรียนบุญเหลือวิทยานุสรณ์ และโรงเรียนสุรนารีวิทยา นำนักเรียนหลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาพื้นฐาน การบริหารธุรกิจ (หลักสูตรระยะสั้น) จำนวน 50 คน เข้าศึกษาดูงาน ณ บริษัท ซีพีเอฟ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) อำเภอโชคชัย จังหวัดนครราชสีมา โดยทางคณะฯ ได้เล็งเห็นความสำคัญของการเรียนการสอนทั้งในและนอกห้องเรียนสำหรับนักเรียนหลักสูตรระยะสั้น และเพื่อเป็นการเปิดโลกเรียนการเรียนรู้นอกห้องเรียน ให้นักเรียนได้รับความรู้ ประสบการณ์ ของกระบวนการทำงานจากสถานประกอบการจริง
สำหรับหลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาพื้นฐาน การบริหารธุรกิจ (หลักสูตรระยะสั้น) ได้จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้สนใจสามารถเรียนในรายวิชาพื้นฐานด้านบริหารธุรกิจและสามารถเก็บผลการเรียนได้ (Credit Bank) โดยคุณสมบัติผู้เข้าศึกษา จะต้องสำเร็จการศึกษาในระดับมัธยมศึกษาตอนต้นหรือเทียบเท่า ทั้งนี้ ได้มีการจัดการเรียนการสอนมาตั้งแต่ปีการศึกษา 2564 มีโรงเรียนที่เข้าร่วมหลักสูตรดังกล่าว 2 โรงเรียน ได้แก่ โรงเรียนบุญเหลือวิทยานุสรณ์ และโรงเรียนสุรนารีวิทยา
ภชนิตา หมายชัย: ข้อมูล
อติโรจน์ วงษ์วัชรศักดิ์: เรียบเรียงข่าว/ภาพ
ดาวน์โหลดภาพกิจกรรมทั้งหมด: 67.02.21 – ศึกษาดูงาน บริษัท ซีพีเอฟ จำกัด